Luật giao thông vận tải đường bộ hiện thời đã bao gồm quy định về điều kiện đối với người điều khiển và tinh chỉnh xe thứ 50cc khi tham gia giao thông. Do đó, nhằm tránh bị xử vạc hành chính, người lái xe cần nắm vững luật đi xe vật dụng 50cc và các quy định về độ tuổi cũng như những loại sách vở cần có.

Bạn đang xem: Xe 50cc có cần bằng lái không


1. Bao nhiêu tuổi được chạy xe thứ 50cc?

a) bạn đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn thêm máy tất cả dung tích xi-lanh bên dưới 50cm3; 

b) người đủ 18 tuổi trở lên trên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh trường đoản cú 50cc trở lên và những loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, vật dụng kéo gồm trọng sở hữu dưới 3.500kg; xe ô tô chở bạn đến 9 nơi ngồi; 

c) người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe xe hơi tải, lắp thêm kéo có trọng cài từ 3.500kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2); 

d) người đủ 24 tuổi trở lên trên được lái xe xe hơi chở bạn từ 10 đến 30 khu vực ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ ngươi rơ moóc (FC); 

đ) fan đủ 27 tuổi trở lên trên được lái xe ô tô chở bạn trên 30 khu vực ngồi; tài xế hạng D kéo rơ moóc (FD); 

e) Tuổi tối đa của người điều khiển xe ô tô chở bạn trên 30 ghế ngồi là 50 tuổi đối với nữ cùng 55 tuổi đối với nam.

Như vậy, người đủ 16 tuổi trở lên mới được phép lái xe đính thêm máy gồm dung tích xi-lanh dưới 50cc.

*

2. Đi xe trang bị 50cc có cần giấy phép lái xe không?

Giấy phép lái xe được phân thành 2 loại: bản thảo lái xe không thời hạn và giấy phép lái xe có thời hạn. Theo khoản 2, Điều 59, nguyên tắc Giao thông đường bộ 2008 bản thảo lái xe không thời hạn gồm những hạng sau: 

- Hạng A1: Cấp cho tất cả những người lái xe tế bào tô nhị bánh tất cả dung tích xi-lanh từ 50cc mang đến dưới 175cc;

- Hạng A2: Cấp cho những người lái xe tế bào tô hai bánh bao gồm dung tích xi-lanh trường đoản cú 175cc trở lên và các loại xe phương tiện cho bản thảo lái xe pháo hạng A1;

- Hạng A3: Cấp cho tất cả những người lái xe mô tô ba bánh, những loại xe lao lý cho bản thảo lái xe pháo hạng A1 và những xe tương tự.

Như vậy, giả dụ xe máy tất cả dung tích xi-lanh dưới 50cc thì ko cần bởi lái. Trong trường phù hợp xe máy bao gồm dung tích xi-lanh tự 50cc mang đến dưới 175cc thì cần phải có bằng tài xế hạng A1.

3. Mức xử phạt so với người điều khiển và tinh chỉnh phương luôn thể khi chưa đủ độ tuổi

Khoản 1 Điều 60 lao lý Giao thông đường bộ đã quy định: “Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe đính máy tất cả dung tích xi-lanh bên dưới 50cc”. Do đó, giả dụ người tinh chỉnh xe dưới 16 tuổi có khả năng sẽ bị xử phát theo hiện tượng tại khoản 1 Điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau:

- Phạt cảnh cáo bạn từ đầy đủ 14 tuổi mang đến dưới 16 tuổi điều khiển và tinh chỉnh xe mô tô, xe gắn thêm máy (kể cả xe trang bị điện) và những loại xe tựa như xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe giống như xe ô tô.

Trong trường đúng theo người tinh chỉnh xe sẽ đủ giới hạn tuổi nhưng tinh chỉnh xe bao gồm dung tích xi-lanh to hơn 50cc sẽ ảnh hưởng xử phát theo vẻ ngoài tại khoản 4 Điều 21, Nghị định 100/2019/NĐ-CP như sau: 

- Người từ đầy đủ 16 tuổi mang lại dưới 18 tuổi tinh chỉnh xe mô tô bao gồm dung tích xi lanh từ 50cc trở lên: phát tiền từ 400.000 đồng cho 600.000 đồng.

Xem thêm: Điện Thoại Vsmart Aris 5G Giá Bao Nhiêu, Vsmart Aris 5G Chính Hãng, Giá Rẻ

Đối cùng với chủ phương tiện giao xe cộ hoặc để cho người chưa đầy đủ tuổi điều khiển xe thâm nhập giao thông, trên điểm (đ), khoản 5, Điều 30, Nghị định 100/2019/NĐ-CP chính sách xử phân phát như sau:

Chủ phương tiện (cá nhân): phạt tiền trường đoản cú 800.000 - 2.000.000 đồng.Chủ phương tiện đi lại (tổ chức): vạc tiền từ 1.600.000 - 4.000.000 đồng. 
*

4. Luật về vẻ ngoài đi xe sản phẩm 50cc 

Quy định phép tắc đi xe lắp thêm 50cc: Người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông phải đủ sức mạnh và giới hạn tuổi (từ 16 tuổi trở lên trên được lái xe dưới 50cc, đủ 18 tuổi trở lên trên được lái xe từ 50cc).

Khi tinh chỉnh phương nhân tiện tham gia giao thông vận tải cần phải:

- Đội nón bảo hiểm.

- mang theo các loại giấy tờ: đk xe, giấy chứng nhận bảo hiểm nhiệm vụ dân sự, giấy ghi nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

- Chỉ được chở 1 tín đồ (trừ trẻ em dưới 14 tuổi, chở bạn đi cấp cứu, áp giải người dân có hành vi vi bất hợp pháp luật).

*

Luật đi xe trang bị 50cc quy định ví dụ về độ tuổi được phép tinh chỉnh và điều khiển xe tương tự như mức phạt nếu như người tinh chỉnh và điều khiển chưa đầy đủ tuổi, nguyên tắc về bằng lái xe,... Trước khi điều khiển và tinh chỉnh xe gia nhập giao thông, người điều khiển xe phải nắm được những quy định nhằm không vi phạm pháp luật.

Đối chiếu với điều khoản của pháp luật Giao thông đường đi bộ hiện hành thì:

- xe pháo máy điện VinFast Theon, VinFast Klara A2 201, VinFast Feliz cần phải có bằng lái xe A1 (vì có tốc độ tối nhiều > 50km/h) và người tinh chỉnh và điều khiển xe đề nghị đủ 18 tuổi trở lên. 

- xe pháo máy điện VinFast Klara S và cặp đôi Ludo - Impes không cần bằng lái A1 (vì có tốc độ tối đa các mẫu xe máy năng lượng điện VinFast có thể tham khảo tin tức tại trang web dichvu4gviettel.com.vn hoặc call đến tổng đài 1900 23 23 89 để được hỗ trợ. 

Bên cạnh xe lắp thêm điện, VinFast cũng đưa về 6 mẫu ô tô điện hiện tại đại, logic trải đều những phân khúc như VinFast VF e34, VF 9, VF 8, VF 7, VF 6, VF 5. Trong đó, 3 mẫu xe VF e34, VF 8 và VF 9 đang được mở cung cấp cùng nhiều chế độ ưu đãi hấp dẫn lên cho 250 triệu đồng. Đặt cọc ngay nhằm trở thành người tiêu dùng tiên phong sở hữu hầu hết mẫu xe pháo xanh của fan Việt.